Jakob Ragnar Valdimar Möller

Is your surname Möller?

Research the Möller family

Jakob Ragnar Valdimar Möller's Geni Profile

Share your family tree and photos with the people you know and love

  • Build your family tree online
  • Share photos and videos
  • Smart Matching™ technology
  • Free!

Jakob Ragnar Valdimar Möller

Birthdate:
Birthplace: Stóra-Bergi, Hólanesi, Skagaströnd, Ísland (Iceland)
Death: November 05, 1955 (75)
Immediate Family:

Son of Ole Peter Christian Möller and Ingibjörg Gísladóttir
Husband of Þóra Guðrún Þórðardóttir Möller
Father of Helga Kristín Möller Thors; Gunnar Jens Möller; Ingólfur Möller; Baldur Möller and Þórður Möller
Brother of Sigurlaug Elísabet Möller; Sigríður Möller; Ludvig Kristján Möller; Anna Lucinda Möller; Sigríður Ólína Möller and 2 others

Occupation: Alþingismaður og ráðherra
Managed by: Hjörtur Kristjánsson
Last Updated:

About Jakob Ragnar Valdimar Möller

Jakob Möller (Jakob Ragnar Valdimar) fæddur á Stóra-Bergi á Hólanesi við Skagaströnd 12. (kb. 11.) júlí 1880, d. 5. nóv. 1955.

For.: Ole Peter Christian Möller (f. 7. ágúst 1854, d. 27. okt. 1917) kaupmaður, síðast á Hjalteyri og k. h. Ingibjörg Gísladóttir (f. 2. nóv. 1853, d. 21. okt. 1942) húsmóðir. K. (6. nóv. 1910) Þóra Guðrún Þórðardóttir Möller, f. Guðjohnsen (f. 9. nóv. 1887, d. 25. maí 1922) húsmóðir. For.: Þórður Guðjohnsen og Þuríður Indriðadóttir. Synir: Gunnar Jens (1911), Ingólfur (1913), Baldur (1914), Þórður (1917). Dóttir Jakobs og Elínar Einarsdóttur: Helga Kristín (1924).

      Stúdentspróf Lsk. 1902. Stundaði verkfræðinám í Kaupmannahöfn 1902—1905 og læknisfræðinám í Reykjavík 1906—1909, en lauk ekki námi.
      Ritari í Landsbankanum í Reykjavík 1909—1915. Ritstjóri í Reykjavík 1915—1924 og aftur síðar nokkurn tíma. Fékkst þá við ýmis störf í Reykjavík um skeið. Stjórnarformaður og síðar framkvæmdastjóri Sjúkrasamlags Reykjavíkur frá stofnun þess 1937—1945. Skip. 17. apríl 1939 fjármálaráðherra, lausn 7. nóv. 1941, en gegndi störfum til 18. nóv. Skip. 18. nóv. 1941 fjármálaráðherra að nýju, fór einnig með iðnaðarmál, jafnframt falið 17. jan. 1942 að fara með bæjar- og sveitarstjórnarmál, lausn 16. maí 1942. Skip. 16. maí 1942 fjármála-, dómsmála- og félagsmálaráðherra, lausn 14. nóv. 1942, en gegndi störfum til 16. des. Skip. 1945 sendiherra í Kaupmannahöfn, 1947 jafnframt sendiherra í Finnlandi. Lét af þeim störfum 1951.
      Í fulltrúaráði Íslandsbanka 1922—1924. Skip. 1924 eftirlitsmaður með bönkum og sparisjóðum og gegndi þeim starfa til 1934, en var síðan eftirlitsmaður með opinberum sjóðum til 1939. Í stjórn Þjóðleikhússjóðs 1924. Skip. 1927 í matsnefnd Landsbankans. Bæjarfulltrúi í Reykjavík 1930—1945. Kosinn 1933 í Þingvallanefnd. Í stjórn byggingarsjóðs verkamannabústaða 1935—1945. Í eftirlitsráði með opinberum rekstri 1935—1936. Kosinn 1935 í stjórn markaðs- og verðjöfnunarsjóðs. Í landsbankanefnd 1936—1945, í mþn. um tryggingamál 1942, í mþn. um launamál 1943 og mþn. um undirbúning verklegra framkvæmda. Í bankaráði Landsbankans 1944—1945. Í samninganefnd um viðskipti við Dani 1948—1950.

     Alþm. Reykv. 1919—1927 (Ufl. (Sjálfstfl. eldri), Borgfl. eldri, Frjálsfl.) og 1931—1945 (Sjálfstfl.).
      Fjármálaráðherra 1939—1942, fjármála- og dómsmálaráðherra 1942.
      1. varaforseti Sþ. 1937—1939.
     Ritstjóri: Vísir (1915—1924). 
view all

Jakob Ragnar Valdimar Möller's Timeline

1880
July 12, 1880
Hólanesi, Skagaströnd, Ísland
1911
November 30, 1911
Age 31
1913
February 13, 1913
Age 32
1914
August 19, 1914
Age 34
1917
January 13, 1917
Age 36
1924
February 18, 1924
Age 43
Hjalteyri, Eyjarfjörður, Ísland
1955
November 5, 1955
Age 75